சிற்பத்துறையில் காலத்தால் வாழும் ஒப்பற்ற ஈழத்துக்கலைஞன் கலைஞன் ஏ.வி.ஆனந்தன் – எஸ்.ரி.குமரன்

[ A+ ] /[ A- ]


download (3)சிறந்த சிற்ப்ப மேதையாக விளங்கிய ஏ.வி.ஆனந்தன் அவர்கள் 50 வருடங்களுக்கு மேலாக சிற்ப்பத்துறையில் சிறந்து விளங்கி சிற்ப்பத்துறைக்காகவே தன்னை அர்ப்பணித்த ஒப்பற்ற பெரும் கலைஞராக விளங்ககியவர். மரச்சிற்பத்தினை வடிவமைப்பதில் தனித்துமாக ஆற்றல் பெற்ற இவர் இலங்கையளயில் மட்டுமன்றி வெளிநாடுகளிலும் புகழ் படைத்தவராக விளங்கினார்;. திருமறைக்கலாமன்றத்தின் மூத்த உறுப்பினராக விளங்கி கலைப்பணி ஆற்றியதுடன் மல்லாகம் அரிமாக்கழகத்தின் தலைவராக விளங்கி சமூகப்பணியாற்றிய பெருந்தகை. தெல்லிப்பழை துர்க்காபுரம் சிற்ப்பாலயத்தினை ஸ்தாபித்து அதன் இயக்குநராக விளங்கி சிறபத்துறையில் தன்னுடைய பங்களிப்பை வழங்கியவர் ஏ.வி.ஆனந்தன். ஈழத்து கலைத்துறை வரலாற்றினைப் பொறுத்வரையில் சிற்பத்துறையில் தன்னுடைய ஆழ்ந்த புலமையின் காரணமாக எமது மண்ணில் தலைசிறந்த சிற்ப்ப மேதையாக விளங்கியதுடன் வெளிநாடுகளிலும் தன்புகழை நிலைநாட்டிய ஒப்பற்ற கலைஞராக விளங்கிய ஏ.வி. ஆனந்தன் அவர்கள் இவ்வுலகை விட்டு நீத்து விட்டார். இவருடைய இழப்பானது சிற்பத்துறையினை பொறுத்தவரையில் பேரிழப்பாகும்.

ஈழத்தின் புகழ் படைத்த சிற்ப்பியான ஏ.வி.ஆனந்தன் ஜனாதிபதி விருது ஆளுநர் விருது உட்பட இலங்கை அரசின் கலாபூசனம் விருதினையும் பெற்றுள்ளார். துர்க்காபுரத்தில் சிற்ப்பாலயம் அமைத்து மரத்தால் உருவங்களை அமைக்கும் சிற்ப்பக்கலைஞராக விளங்கியவர். ஒரு கலைப்பரம்பரையின் வாரிசான இவர் முந்நூற்றுக்கும் மேற்பட்ட சிறப்பங்களை செதுக்கியும் இருபத்தைந்தி;ற்க்கு மேற்பட்ட தனி மனித சிற்ப்பக் கண்காட்சிகளையும் இலங்கையின் பல பாகங்களிலும் நடாத்தியதுடன் ஐரோப்பிய நாடுகள் சிலவற்றிலும் நடாத்தி பல பட்டங்களை பெற்றவர்

download (5)
இவரால் செதுக்கப்பட்ட பனைமரத்திலான சிற்ப்பம் ரோமாபுரி வத்திக்கான் கலைக்கூடத்திலும் மாபெரும் புறப்பாடு எனப்படும் பெரிய அளவிலான சிற்ப்பம் ஜேர்மன் ஆன்மீக கலாச்சாரப் பணியகத்திலும் காட்சிக்கு வைக்கப்பட்டுள்ளன. சுனாமிப்பேரலை கோரத்தாண்டவமாடிய சோக நிகழ்வுகளை சித்தரிக்கும் ஒரே மரத்தில் செதுக்கப்பட்ட சிற்ப்பமானது மபெரும் சோக நிகழ்வை வெகு அற்ப்புதமாக ஆவணமாக இவரால் படைக்கப்பட்டுள்ளமை சிறப்பிற்குரியது.
சுனாமி இலங்கையின் கரையோரங்களில் ஏற்படுத்திய அழிவுகளை என்றும் நினைவில் கொள்ளத்தக்க ஆவணங்களாகப் பலர் பதிவு செய்து வைத்துள்ளார்கள். அதனடிப்படையில் சுனாமிப்பேரலையின் கோரத்தாண்டவங்களை ஒரு தனி மரக்குற்றியில் சிற்ப்பமாக செதுக்கி சிற்ப்பக்கூடத்தில் காட்சிப்படுத்தியுள்ளார். சிற்ப்பக்கலைஞன் ஏ.வி.ஆனந்தன் சிற்ப்ப சாஸ்த்திரத்தில் மேற்கொள்ளப்படும் உயர்புடைப்பு தாள் புடைப்பு கோதிச்சிதை முப்பரிமாணம் போண்ற அம்சங்கள் சேர்ந்து சிற்ப்பத்தை முழுமைப்படுத்துகின்றது.

download (4)
சுனாமிப்பேரலலையில் காவு கொள்ளப்பட்ட கரையோரப் பிரதேசங்களுக்கு நேரில் சென்று கரையொதுங்கும் புதைந்து கிடந்த சடலங்களையும் இருந்த சுவடே தெரியாமல் சிதைந்து கிடந்த வதிவிடங்களையும் அவற்றினைப்பார்த்து பதறி ஓலமிடும் உற்றார் உறவினையும் கண்டும் கேட்டும் உணர்ந்தும் துயருற்ற கலைஞனின் ஆவேச வெளிப்பாடாக எட்டடி உயரமும் பத்தடி சுற்றறளவும் கொண்ட மிகப்பிரமாண்டமான ஒரு தனிக்குற்றியில் செதுக்கல் படிமங்களாக இச் சிற்ப்பத்தைப் பொறித்துள்ளார்.
எவராலும் கற்ப்பனை செய்து பார்;க முடியாத கலை வடிவமாகவும் உலகின் மாபெரும் சோக நிகழ்வை ஒரு ஆவணமாக ஆனந்தன் அவர்கள் வடித்துத் தந்து விட்டுச்சென்றுள்ளார். பொதுகட்புலனில் படிவத்திலிருந்து உய்த்துணர்ந்து பார்த்து புரிந்து கொள்ளும் பாங்கிலான சிற்பச் செதுக்கல்கள் அம் மரக்குற்றியில் கலாபூர்வமாகப் பதிந்;துள்ளன. சுனாமி அவலத்தை நினைவு கூருவதற்கு ஏற்ற சிற்பமாக இச்சிற்ப்பம் விளங்குகின்ற வகையில் இச்சிற்பத்தினை சிறப்பி அவர்கள் வடித்துள்ளார்.

 

download (6)
தன்னுடைய காலத்தில் கலைமரபினை பேண வேண்டும் என்ற அவாவின் காரணமாக இளம் தலைமுறையினருக்கு தனது சிற்பத்துறைசார் கலைச்செயற்பாடுகளினை பயிற்றுவித்து சிற்பாலயம் என்னும் கலைக்கூடத்தினை நடாத்தி வந்துள்ளமை சிறப்பிற்குரியது. சிற்பத்துறை வளர்சிக்காக பலர் பணியாற்றியுள்ள நிலையில் ஏ.வி.ஆனந்தனுடைய பங்களிப்பானது சிறப்பிடம் பெறுவதுடன் காலத்தால் நினைவு கொள்ளப்பட வேண்டியதொன்றாக விளங்குகின்றது. இவருடைய இழப்பானது சிற்பத்துறையைப் பொறுத்தவரையில் ஈடு செய்ய முடியாததொன்றாக விளங்குகின்றது. தன்னுடைய வாழ்வினை கலைக்காக அர்ப்பணித்து சிற்பத்துறையில் மீது கொண்ட அதீத ஈடுபாட்டின் காரணமாக சிறப்பத்துறைக்கு பங்காற்றிய மாபெரும் கலைஞனுடைய கலைச்செயற்பாடானது காலத்தால் என்றும் போற்றப்பட வேண்டியதொன்றாகவும் நினைவு கொள்ளப்பட வேண்டி தொன்றாகவும் விளங்குகின்றது.

***.

Leave a Reply